You are on page 1of 12

SINING IV

Date: ______________
I. Mga Layunin:
Napapahalagahan ang pamana ng sining ng bansa
II. Paksang Aralin
Katutubong Sining
Kagamitan:
Mga tunay na gamit o larawan ng mga sumusunod:
lakub
kuwintas ng Tboli
banig ha habi sa Leyte
patadyong ng Iloilo
malong
kumot na habi ng Ilocos
mga basket, abani ko, bulaklak na yari sa lalawigan
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
(ago magsimula ang klase ay ihanay ang lahat ng mga likhang katutubong sining
o mga larawan ng mga ito sa iba!t bang panig ng silid aralan kasama ang ilang
pangungusap o pagpapaliwanag" Lagyan ng bilang ang mga katutubong sining"
Sumangguni sa #$mawit at %umuhit &T'" pahina ()*&(+,
(" -ag&uusap tungkol sa iba!t ibang uri ng sining"
Itanong:
Anu-anong mga sining ang alam ninyo?
Bukod sa mga nabanggit ninyo ay mayroon pang maraming mga sining na ang
karamihan ay noon pang unang panahon nagsimula.
B. Panlinang na Gawain
(" Sabihin:
Ngayon ay maglalakbay tayo sa iba't ibang dako ng Pilipinas.
Titingnan natin ang mga sining na gawa ng ating mga kababayanat ninuno.
Sa paligid ninyo aynakahanay ang ibdt ibang likhang sining.
Bawat pangkat ay bubunot ng bilang.
Pag-aaralan ninyo ang likhang sining na mapapatapat sa bilang ninyo at iulat ninyo
sa klase ang natutuhan ninyo.
." igyan,ang mga bata ng sampung minuto upang pagaralan ang mga likhang sining"
)" Tawagin ang bawat pangkat upang mag&ulat"
+" /ayaang ipakita nila ang likhang sining sa buong klase habang nag&uulat"
0" Sabihin:
Ang mga nakita ninyo ay ang mga katutubong sining sa iba't ibang dako ng
Pilipinas.
C. Paglalaat
(" %anyakin ang mga bata na makagawa ng paglalagom sa aralin"
." Itanong:
Ano ang katutubong sining?
Saan makikita ang mga ito?
Paano mo mapapahalagahan ang mga katutubong sining?
D. Pangwakas na Gawain
(" Itanong:
1apat bang ipagmalaki ang katutubong sining ng bansa2 akit2
IV. Pagtataya:
Subaybayan ang mga bata sa paggawa upang makatiyak na wasto ang kanilang ginagawa"
V. Kasun!uan:
Magbigay ng halimbawa ng katutubong sining ng bansa"
SINING IV
Date: ______________
I. Mga Layunin:
Nakalilikha ng payak na halimbawa ng isang katutubong sining
II. Paksang Aralin
ulaklak na alat ng Mais
Kagamitan:
balat ng mais papel na berde
gunting crepe paper
alambre pandikit
pangkulay
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
(" -ag&usapan ang mga katutubong sining ng bansa
." Itanong:
Magbigay ng halimbawa ng mga katutubong sining ng bansa.
larawan sa pamamagitan ng salita ang isang katutubong sining.
Anu-anong kulay at hugis ang ginamit sa bawat isa?
May ritmo ba ang mga disenyo?
Ngayon ay titingnan ko kung makagagawa kayo ng isang payak na halimbawa
ng katutubong sining.
B. Gawaing Pansining
(" Ipabasa at ipagawa sa mga bata ang sumusunod:
$L3KL3K M$L3 S3 3L3T N% M3IS
Mga Kagamitan:
balat ng mais papel na berde
gunting crepe paper
alambre pandikit
pangkulay
Pamamaraan:
(" %upitin ang balat ng mais ayon sa nais mong hugis ng talulot ng bulaklak"
." Iayos ang mga ginupit 4nabalat ng mais na tulad ng sa isang bulaklak at talian
ng alambre ang isang dulo"
)" Kulayan ang mga talulot ng bulaklak" Kulayan din ang mga gagawing dahon"
+" alutan ng papel na berde o crepe paper ang alambre" Lagyan ng pandikit ang
mga dulo"
0" Iayos sa plorera o 5lower 6ase"

C. Paglalaat
(" Naibigan mo ba ang iyong ginawa2
." Naipakita mo ba ang iyong pagkamalikhain sa paggawa ng bulaklak2
)" Nag&ingat ka )as a paggamit ng gunting2
+" Sinikap mo bang mapanatiling malinis ang iyong paligid habang gumagawa2
0" Nilinis mo ba ang iyong pinaggawaan2
7" 3no ang katutubong sining2
8" akit dapat ipagmalaki ang katutubong sining ng bansa2
*" Magbigay ng halimbawa ng katutubong sining ng bansa"
9" Ilarawan sa salita ang isang katutubong sining"
IV. Pagtataya:
Subaybayan ang mga bata sa paggawa upang makatiyak na wasto ang kanilang ginagawa"
III. Kasun!uan:
Magbigay ng katangian ng mga katutubong sining"
SINING IV
Date: ______________
I. Mga Layunin:
Natutukoy ang mga katutubong sining ng ilang karatig pook o bayan
II. Paksang Aralin
(" -ag&uusap tungkol sa iba!t ibang uri ng sining"
Itanong:
Anu-anong mga sining ang alam ninyo?
Bukod sa mga nabanggit ninyo ay mayroon pang maraming mga sining na ang
karamihan ay noon pang unang panahon nagsimula.
B. Panlinang na Gawain
(" Sabihin:
Ngayon ay maglalakbay tayo sa iba't ibang dako ng Pilipinas.
Titingnan natin ang mga sining na gawa ng ating mga kababayanat ninuno.
Sa paligid ninyo aynakahanay ang ibdt ibang likhang sining.
Bawat pangkat ay bubunot ng bilang.
Pag-aaralan ninyo ang likhang sining na mapapatapat sa bilang ninyo at iulat ninyo
sa klase ang natutuhan ninyo.
." igyan,ang mga bata ng sampung minuto upang pagaralan ang mga likhang sining"
)" Tawagin ang bawat pangkat upang mag&ulat"
+" /ayaang ipakita nila ang likhang sining sa buong klase habang nag&uulat"
0" Sabihin:
Ang mga nakita ninyo ay ang mga katutubong sining sa iba't ibang dako ng
Pilipinas.
C. Paglalaat
(" %anyakin ang mga bata na makagawa ng paglalagom sa aralin"
." Itanong:
Ano ang katutubong sining?
Saan makikita ang mga ito?
Paano mo mapapahalagahan ang mga katutubong sining?
D. Pangwakas na Gawain
(" Itanong:
1apat bang ipagmalaki ang katutubong sining ng bansa2 akit2
IV. Pagtataya:
Subaybayan ang mga bata sa paggawa upang makatiyak na wasto ang kanilang ginagawa"
V. Kasun!uan:
3no ang mga sinauna o antigong bagay2 akit dapat pahalagahan ang mga bagay na ito2
SINING IV
Date: ______________
I. Mga Layunin:
Naipagmamalaki ang mga sinauna o antigong bagay na kabilang sa pamana ng lahi ng
bayan

II. Paksang Aralin
Mga 3ntigong agay
Kagamitan:
Mga gamit na antigo o mga"larawan ng mga ito
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
(" -ag&uusap tungkol sa mga katutubong sining at ang katangian ng mga ito
B. Panlinang na Gawain
(" anggitin at ipakita ang larawan ng iba!t ibang mga sinauna o aritigong bagay at
pag&usapan ang mga ito"
." Itanong:
Ano ang kaibahan ng sumusunod na mga antigong bagay sa mga nakikita natin sa
kasalukuyan?
lumang kampana
lumang simbahan
bahay na bato

C. Paglalaat
(" Itanong:
Ano ang mga sinauna o antigong bagay?
IV. Pagtataya:
Subaybayan ang mga bata sa paggawa upang makatiyak na wasto ang kanilang ginagawa"
V. Kasun!uan:
Magbigay ng mga halimbawa ng iba pang antigong bagay at sabihin kung saan ito
matatagpuan"
SINING IV
Date: ______________
I. Mga Layunin:
Naipaliliwanag kung bakit dapat pangalagaan ang mga sinaunang bagay at
Nasasabi ang ilang paraan ng pangangalaga sa sinaunang bagay
II. Paksang Aralin
Mga 3ntigong agay
Kagamitan:
Mga gamit na antigo o mga"larawan ng mga ito
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
(" -ag&uusap tungkol sa mga katutubong sining at ang katangian ng mga ito
B. Panlinang na Gawain
(" anggitin at ipakita ang larawan ng iba!t ibang mga sinauna o aritigong bagay at
pag&usapan ang mga ito"
." Itanong:
Anu-ano ang mga antigong bagay! na matatagpuan sa loob ng inyong tahanan?
Mayroon ba kayong alam na sinaunang gusali?
Bakit mataas ang halaga ng mga antigong bagay kung bibilhin?
Ano ang mga bagay na sinauna o antigo?
)" Magplano ng pagpunta sa isang museo upang lalong lumawak ang kaalaman ng
mga bata tungkol sa pamana ng sining"
Kung hindi man makapunta ang buong klase ay ganyakin ang mga bata na
kayagin ang kanilang mga magulang o nakatatandang kapatid sa museo"
Maaari ring papuntahin ang mga bata sa museo ng paaralan kung mayroon"

C. Paglalaat
(" Itanong:
Paano mapangangalagaan ang sinaunang mga bagay?
Bakit dapat pangalagaan ang mga bagay na ito?
IV. Pagtataya:
Subaybayan ang mga bata sa paggawa upang makatiyak na wasto ang kanilang ginagawa"
V. Kasun!uan:
3no ang disenyng etniko2 Saan nagmula ang mga disenyong etniko2
SINING IV
Date: ______________
I. Mga Layunin:
3" Naipagmamalaki ang mga disenyong etniko ng bansa
(" Nakikilala ang ilan sa mga disenyong etniko tulad ng 1isenyong Igorot at
1isenyong Muslim
II. Paksang Aralin
Mga 1isenyong :tniko
Kagamitan:
Mga larawan ng disenyong etniko
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
(" -ag&usapan ang mga sinauna o antigong mga bagay"
." Sabihin:
Magbigay ng halimbawa ng antigong bagay" saan ito matatagpuan?
Bakit dapat pangalagaan at ipagmalaki ang mga bagay na antigo?
B. Panlinang na Gawain
(" Ipakita ang mga larawan ng mga disenyong etniko at pag&usapan ang mga ito"
." Itanong:
-aano mo makikilala ang mga disenyong etniko2
Sino ang mga gumawa ng mga ito2
C. Gawaing Pansining
(" -aguhitin ang mga bata ng isang disenyong etniko" Ipagawa sa kanila ang ss:
1IS:N;<N% :TNIK<
Mga Kagamitan:
-apel lapis krayon

Pamamaraan:
(" Tumingin sa paligid at pumili ng isang likas na bagay"
." lsipin kung paano mo ilalarawan ang iyong napili sa pinakapayak na paraan"
)" %umawa ng isang parisukat sa iyong papel"
+" Iguhit ang nalikhang disenyo sa loob ng parisukat at kulayan"
0" igyan ng pamagat ang iyong ginawa"
D. Paglalaat
(" Itanong:
Ano ang disenyong etniko?
Saan nagmula ang mga disenyong etniko?
IV. Pagtataya:
Subaybayan ang mga bata sa paggawa upang makatiyak na wasto ang kanilang ginagawa"
V. Kasun!uan:
akit dapat ipagmalaki ang mga disenyong etniko ng bansa2
SINING IV
Date: ______________
I. Mga Layunin:
Natutukoy ang pinagmulan ng isang disenyong etniko
II. Paksang Aralin
Mga 1isenyong :tniko
Kagamitan:
Mga larawan ng disenyong etniko
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
(" -ag&usapan ang mga sinauna o antigong mga bagay"
." Sabihin:
Magbigay ng halimbawa ng antigong bagay" saan ito matatagpuan?
Bakit dapat pangalagaan at ipagmalaki ang mga bagay na antigo?
B. Panlinang na Gawain
(" Ipakita ang mga larawan ng mga disenyong etniko at pag&usapan ang mga ito"
." Itanong:
-aano mo makikilala ang mga disenyong etniko2
Sino ang mga gumawa ng mga ito2
3no ang kaibhan nito sa mga disenyo natin ngayon2
akit dapat ipagmalaki ang disenyong etniko2
C. Paglalaat
(" Itanong:
Bakit dapat ipagmalaki ang mga disenyong etniko ng bansa?
Anu-ano ang mga pamana ng sining?
D. Pag"a"aalaga
(" Ipasagot ang mga sumusunod:
a" Naibigan mo ba ang disenyong etniko na iyong nilikha2
b" Sinikap mo ba na gumawa sa pamamagitan ng sarili mong imahinasyon2
c" Magbigay ka nga ng isa o dalawang pang$ngusap tungkol sa iyong ginawa"
IV. Pagtataya:
Subaybayan ang mga bata sa paggawa upang makatiyak na wasto ang kanilang ginagawa"
V. Kasun!uan:
3nu&ano ang mga dapat hanapin sa isang likhang sining2
SINING IV
Date: ______________
I. Mga Layunin:
Namamasdan nang may kaluguran ang ilang larawan ng #Ina at 3nak# na likha ng
mga bantog na pintor ng bayan"
II. Paksang Aralin
lN3 3T 3N3K: Mga 1alubhasang -intor
Kagamitan:
Mga larawan ng #lna at 3nak# na ipininta ng mga bantog na pintor
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
(" -ag&usapan ang mga larawang ipininta na nakikita sa mga museo, silid aklatan
at galleria"
B. Panlinang na Gawain
(" Tawagin ang pansin ng mga bata sa mga larawan ng #lna at 3nak# at pag&usapan
ang mga ito"
." Itanong:
Ano ang napapansin mo sa mga larawan?
Paano sila nagkakaiba-iba?
Masdan ang nilikha ni Nestor #eynes at $i%ente Manansala.
Alin sa dalawa ang naibigan mo?
Ano ang nadarama mo habang minamasdan ang gawa ni Manansala?
Ano ang nadarama mo habang minamasdan ang gawa ni #eynes?
C. Pag"a"aalaga
(" Itanong:
Napahahalagahan mo ba ang mga likhang sining ng mga kilalang pintor?
IV. Pagtataya:
Subaybayan ang mga bata sa paggawa upang makatiyak na wasto ang kanilang ginagawa"
V. Kasun!uan:
%anyakin ang mga bata na gawin ang nasa aklat ng 4$mawit at %umuhit= (T' pahina (+9
SINING IV
Date: ______________
I. Mga Layunin:
Nagkakaroon ng kamalayan sa damdaming nais ipahayag ng likhang sining at
nasasabi kung bakit nagustuhan o hindi nagustuhan ang likhang sining"
II. Paksang Aralin
lN3 3T 3N3K: Mga 1alubhasang -intor
Kagamitan:
Mga larawan ng #lna at 3nak# na ipininta ng mga bantog na pintor
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
(" -ag&usapan ang mga larawang ipininta na nakikita sa mga museo, silid aklatan
at galleria"
B. Panlinang na Gawain
(" Tawagin ang pansin ng mga bata sa mga larawan ng #lna at 3nak# at pag&usapan
ang mga ito"
." Itanong:
Ano ang napapansin mo sa mga larawan?
Paano sila nagkakaiba-iba?
Masdan ang nilikha ni Nestor #eynes at $i%ente M nan ala.
Alin sa dalawa ang naibigan mo?
Ano ang nadarama mo habang minamasdan ang gawa ni Manansala?
Ano ang nadarama mo habang minamasdan ang gawa ni #eynes?
Ano sa akala mo ang nais ipahayag ng bawat isa sa kanila?
Nasiyahan ka ba sa mga larawang ipininta na nakita mo?
Anong mga sangkap ng sining ang ginamit ng mga pintor?
Ano ang masasabi mo tungkol sa mga pintor ng larawan?
C. Pag"a"aalaga
(" Itanong:
Napahahalagahan mo ba ang mga likhang sining ng mga kilalang pintor?
IV. Pagtataya:
Subaybayan ang mga bata sa paggawa upang makatiyak na wasto ang kanilang ginagawa"
V. Kasun!uan:
%anyakin ang mga bata na gawin ang nasa aklat ng 4$mawit at %umuhit= (T' pahina (+9

You might also like